Trang 3/3 ĐầuĐầu 123
Hiện kết quả từ 21 tới 24 của 24

Chủ đề: Giúp đỡ driver bị thiếu

Member Level 1
    Cám ơn
    1
    Được cám ơn 5 lần trong 3 bài viết
    Satellite C640 Series, không phải Satellite Pro.
    Giờ cụ thể thì bạn thử tìm driver của cái này đi: Laptop Toshiba Satellite C640 1024U PCS02L 00M001

Còn cái EDP của bạn là bạn cài thử trên máy nào?
    Ừ thì máy của bạn nó dùng nó thì ok rồi, không có nghĩa là nó ok trên máy khác.

Lúc trước quên không để ý là nói chuyện với bạn về lap mà sau lại chuyển sang minh
    họa bằng desktop. Nhưng vẫn cứ ví dụ ra như mấy cái VGA của MSI đấy, thiếu gì bản OC. Còn có mấy hãng khác, mà mình chưa biết.
    Hơn nữa khi dùng driver của chính hãng sản xuất ra sản phẩm đó, thì trong driver đó còn có các utility như là tiết kiệm điện, hay tự động tăng tốc khi cần thiết...
    Cái đó thì EDP của bạn lấy đâu ra?

Đĩa driver của hãng nó là đĩa tốt, chứ có phải đĩa 3k chợ trời đâu mà đòi dùng vài lần là xước.
    Mà kể cả đĩa 3k mình ghi nhạc mở bằng dvd player cả năm cũng đã thấy xước tẹo nào.

Về vấn đề virus thì lấy ví dụ thế này:
    giờ máy tính của cậu có V, cậu cài lại win, cứ cho là win XP đi.
    rồi không có mạng, nên cậu không thể down AV về scan trước được.
    Thế cậu vào ổ D để cài EDP hay cài driver thì có khả năng bị virus lây sang C.
    thế có phải khi đấy dùng đĩa là hay hơn không.

Rút cục thì mình vẫn thấy là cái EDP của cậu chỉ nên dùng khi mà chẳng tìm đâu được cái driver gốc, hay người dùng không quan tâm đến hiệu năng và tính ổn định của máy. Coi như cài được driver cho nó chạy là được.
    Recommend của mình vẫn là đầu tiên đi mua máy cố chọn máy có đĩa đi kèm.
    Sau về mất đĩa hay muốn upgrade thì lên trang chủ của nó mà down driver về cho lành.
    Cả mấy năm mới thay máy thì lưu cái driver vào ổ cứng ấy.

Có phải mấy ông thợ đi sửa hết máy này với máy khác đâu mà phải dùng đa cấu hình với multi.

Ừ thì giờ cậu chưa bị gạch, nhưng cứ giữ thái độ đấy không sớm thì muộn thôi.

Administrator Level 5 Avatar của administrators
    Cám ơn
    30
    Được cám ơn 59 lần trong 37 bài viết
    Bạn quá chày + cối. Nói thật là mình nản cái cách bạn cố giải thích những cái ko đâu vào đâu rồi.

Satellite C640 Series, không phải Satellite Pro.
    Giờ cụ thể thì bạn thử tìm driver của cái này đi: Laptop Toshiba Satellite C640 1024U PCS02L 00M001
    Trong cuộc sống nhiều lúc chúng ta ko nên quá cầu toàn.
    Thông thường nói về dòng mình chỉ quan tâm đến Satellite C640 thôi, còn trên trang chủ thì driver nó có thể bị để lộn sang bên Satellite Pro. Và cái chính là mình thấy mã C640 là đúng cái mã cần tìm rồi. Vậy thì có thể vào đấy mà down thôi. Còn thực sự mấy cái số 1024U, PCS02L hay là 00M001 thì nó ko quan trọng lắm, bạn cứ thử down về xem driver có giống nhau không.
    Còn nếu bạn muốn đúng nó nằm trong Satellite thì bạn có thể vào đây để tìm http://pc.toshiba-asia.com/vn/support/drivers.

Còn cái EDP của bạn là bạn cài thử trên máy nào?
    Ừ thì máy của bạn nó dùng nó thì ok rồi, không có nghĩa là nó ok trên máy khác.
    Câu nói quá ngố, cái này là đương nhiên rồi thì nói làm gì nữa hả trời.

Lúc trước quên không để ý là nói chuyện với bạn về lap mà sau lại chuyển sang minh
    họa bằng desktop. Nhưng vẫn cứ ví dụ ra như mấy cái VGA của MSI đấy, thiếu gì bản OC. Còn có mấy hãng khác, mà mình chưa biết.
    Mình suy nghĩ chưa biết là nên nói với bạn như thế nào cho hợp lý đây.
    Mình giả sử sản phẩm đầu tiên của hãng khi đưa ra có tên là CNCK. Sau đó nhà sản xuất tiếp tục đưa ra phiên bản OC của nó. Phiên bản OC ở đây ko phải người ta dùng chính sản phẩm cũ để Over Clock nó rồi đem nó ra bán. Mà là họ sản xuất ra một dòng sản phẩm mới hoàn toàn, có cấu hình tương tự phiên bản cũ, kèm theo một khả năng chịu ép xung tốt hơn rất nhiều và họ gọi nó là CNCK/OC chẳng hạn. Khi đó 2 sản phẩm hoàn toàn khác nhau nên rõ ràng mã số nhận dạng của nó cũng sẽ khác nhau. Vì vậy hiện tượng cài nhầm driver do nhà sản xuất ra bản OC là không có nhé.

Hơn nữa khi dùng driver của chính hãng sản xuất ra sản phẩm đó, thì trong driver đó còn có các utility như là tiết kiệm điện, hay tự động tăng tốc khi cần thiết...
    Cái đó thì EDP của bạn lấy đâu ra?
    Bạn nói có vẻ nó quá thừa nhỉ, EDP nó là sản phẩm cài đặt được những cái driver chung chung chứ nó ko phải xây dựng để cài đặt được tất cả mọi thứ bao gồm một số tính năng như tiết kiệm điện hay tự động tăng tốc khi cần thiết... Những thứ này nó không phải là thứ mà tất cả các máy tính đều có, mà nó chỉ nằm ở một số dòng máy cao cấp. EDP nó chỉ bao gồm những cái driver mà một máy tính nhất thiết phải có ví dụ như âm thanh, đồ họa, mạng...
    Cái 99-100% ở đây là tính trên những cái driver chung chung dạng này chứ không phải tính trên tất cả các driver hay các tiện ích khác.

Đĩa driver của hãng nó là đĩa tốt, chứ có phải đĩa 3k chợ trời đâu mà đòi dùng vài lần là xước.
    Mà kể cả đĩa 3k mình ghi nhạc mở bằng dvd player cả năm cũng đã thấy xước tẹo nào.
    Cái đĩa của hãng thì công nhận tốt thật. Mình ko có ý kiến gì về vấn đề này.
    Còn chuyện đĩa 3k thì mình ko tranh luận với bạn về vấn đề này vì đĩa có xước hay không thì anh em trong diễn đàn cũng dùng nhiều rồi nên chắc đều biết

Về vấn đề virus thì lấy ví dụ thế này:
    giờ máy tính của cậu có V, cậu cài lại win, cứ cho là win XP đi.
    rồi không có mạng, nên cậu không thể down AV về scan trước được.
    Thế cậu vào ổ D để cài EDP hay cài driver thì có khả năng bị virus lây sang C.
    thế có phải khi đấy dùng đĩa là hay hơn không.
    Mình cho là ổ D có virus đi, nhưng mình vẫn vào ổ D để cài EDP bình thường mà ko bị nhiễm virus vào các ổ khác. Nên mình thấy đĩa chả có cái gì hay cả

Rút cục thì mình vẫn thấy là cái EDP của cậu chỉ nên dùng khi mà chẳng tìm đâu được cái driver gốc, hay người dùng không quan tâm đến hiệu năng và tính ổn định của máy. Coi như cài được driver cho nó chạy là được.
    Người dùng không quan tâm về hiệu năng và tính ổn định à. Lấy chính cái máy tính mình làm ví dụ.
    Máy main GIGABYTE EP43-DS3L, GPU ATI READON 2600 XT. Khi mình cài driver theo đĩa hoặc download trên trang chủ thì tất nhiên là nhận đầy đủ driver và các tiện ích rồi.
    Khi cài theo EDP thì bị thiếu 2 tiện ích là tiết kiệm điện nặng và tăng tốc khi cần thiết. 2 cái tiện ích này thì rõ ràng không phải máy tính nào cũng có nên nó là ngoại lệ và ko thể đòi hỏi được ở EDP. Còn lại tất cả các driver khác đều cài đầy đủ.
    Mình thấy khi cài driver ATI theo đĩa thì nó có cài thêm mấy cái điều khiển gì gì đó trong windows mà chả bao giờ động đến, và máy chạy có vẻ nặng nề. Từ khi Uninstall và cài lại driver đó bằng EDP thì máy tính làm việc rất nhanh, nhẹ nhàng.
    Mình ko cài thêm 2 cái tiện ích tiết kiệm và tăng tốc kia nữa vì thấy mình cũng chả mấy khi bật nó và bật nó lên thì nhiều lúc nó còn làm cho máy giật kinh khủng. Lúc bình thường thì ko sao nhưng có những lúc chạy phần mềm nặng mà nó lại ko tự động nâng mức tốc độ lên. => Chỉ có giật và giật 1 cách điên cuồng.
    Vậy về mặt hiệu năng và tính ổn định thì mình chọn EDP. Thứ driver của hãng thì nó giống như Microsoft vậy, cho vào windows rất nhiều thứ mà những thứ đó mấy ai sử dụng bao giờ đâu.

Ừ thì giờ cậu chưa bị gạch, nhưng cứ giữ thái độ đấy không sớm thì muộn thôi.
    Gạch là chỉ dành cho những thằng thùng rỗng kêu to. Nói cách khác là những thằng dốt mà hay to mồm.

Đúng là gặp gà rồi, gà dã man con ngan luôn
    Cái câu này mình nói ra cũng là nói mang tính chất trêu đùa mấy anh em cho vui vậy thôi. Nếu bạn thấy ko thích thì mình xin lỗi, sẽ ko bao giờ đùa với bạn nữa. Ok?
    Mà anh em CK học với nhau mấy năm rồi 1 câu đùa cũng là ko thể thì mình nghĩ chả có cái gì gọi là tình anh em hay bạn bè gì hết đó.
    Tính mình thì rất hay thích đùa rồi nên những ai ko thích đùa và máu lạnh thì mình cũng ko ham lắm
    Có lẽ mình xin dừng tại đây và ko comment thêm bất cứ điều gì nữa. Những thứ cần giải thích mình cũng đã nêu rõ rồi, bạn có thể lên các diễn đàn khác để tham khảo lại, có thể mời thêm một vài cao thủ khác vào đây cho ý kiến cũng được.

Follow The Way We Were ...

*¤*• Do it your way •*¤*

-------------------------------------

Senior Member Level 5 Avatar của ๑۩۞۩๑KhắcQuynh๑۩۞۩๑
    Xã Thanh Hải Huyện Thanh Hà Thành Phố Hải Dương
    Cám ơn
    32
    Được cám ơn 7 lần trong 7 bài viết
    Câu chuyện xin kết thúc tại đây
    ------THE END -----

Senior Member Level 4 Avatar của dtck_epu
    Cám ơn